Phú Thiện, Gia Lai
Chào mừng bạn đã đến với Phú Thiện 4rum. Bạn là công dân PT? Bạn chưa phải là thành viên? Hãy đăng ký để có thể tham gia cùng với chúng tôi và thỏa sức với không gian giao lưu, kết bạn, học tập và giải trí.
Phú Thiện, Gia Lai
Chào mừng bạn đã đến với Phú Thiện 4rum. Bạn là công dân PT? Bạn chưa phải là thành viên? Hãy đăng ký để có thể tham gia cùng với chúng tôi và thỏa sức với không gian giao lưu, kết bạn, học tập và giải trí.

Phú Thiện, Gia Lai

Vì Một Phú Thiện Phát Triển, Hãy Đăng Nhập Mỗi Lần Vào Diễn Đàn

Trang ChínhTìm kiếmGalleryLatest imagesĐăng NhậpĐăng ký

Share | 

Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu?

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
PT
Admin
PT

Điểm tích lũy : 318
Lần được Thanks : 14
Nhà ở : Phú Thiện

Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu? Empty
Bài gửiTiêu đề: Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu?   Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu? EmptyTue Nov 23 2010, 21:57

Lớp học "ngàn sao" liền kề khu nhà mồ

Những phòng học gỗ ván liêu xiêu nằm lọt thỏm giữa khu nhà mồ lạnh lẽo, ngồi trong lớp học nhìn lên thấu trời, mỗi khi mưa xuống thì lớp học ngập nước…là tình cảnh mà bao nhiêu năm nay hàng trăm học sinh của Trường tiểu học Nguyễn Trãi xã Ia Piar, huyện Phú Thiện (Gia Lai) phải đối mặt.

Lớp học giữa khu nhà mồ

Nằm bên lề quốc lộ 25, điểm trường tại thôn Plei Trang (của trường TH Nguyễn Trãi, xã Ia Piar, huyện Phú Thiện, Gia Lai) được xây dựng với 3 dãy nhà xây cấp 4 được bố trí rời rạc nhau bao vây lấy khu nhà mồ của thôn. Ở đây có 11 lớp, trên 280 học sinh theo học.

Hễ ai đi ngang qua đây, điều dễ nhận thấy nhất là hình ảnh các em học sinh tung tăng chơi đùa giữa những nấm mộ cao gần vượt mặt ở trong khuôn viên trường. Nhiều nấm mộ chôn cất đã lâu cỏ mọc um tùm xen lẫn với một số ngôi mộ mới chôn khoảng vài năm. Chén bát, chum ché bể vứt lỏng chỏng quanh khu mộ. Vài mái nhà che tạm trên nóc mộ xiêu vẹo, đung đưa rít tiếng cọt kẹt theo từng cơn gió nhẹ thoảng qua...

Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu? Images438701_truongTHNguyenTrainamkenhamo
Trường tiểu học Nguyễn Trãi nằm chung trong khu nhà mồ

Người dân địa phương cho biết, xưa nay buôn Plei Trang mỗi khi có người chết vẫn đem ra chôn ở khu nhà mồ này. Từ hai năm nay, khi thành lập trường tiểu học ở đây, chính quyền xã Ia Piar cấm không cho chôn thêm mộ nữa, nhưng thôn Plei Trang vẫn chưa làm lễ bỏ mả theo phong tục. Vì thế, người dân thường tụ tập ở đây để uống rượu nhà mả, nhất là khi vào hội lúa mới họ tổ chức uống rượu đông người suốt cả ngày.

Em Ksor A dè dặt nói: “Ngồi học ở đây em sợ lắm. Mỗi khi nghe tiếng gió thổi rít lên kẽo kẹt là em run bắn người, cứ lén nhìn về phía khu nhà mồ thôi!”

Ông Mai Chí Toan- Trưởng phòng Tài nguyên và Môi trường huyện Phú Thiện cho biết: “Khu nhà mồ thôn Plei Trang có trước khi xây trường từ lâu. Theo quy định thì khu dân cư và các công trình dân sinh nói chung phải cách nghĩa địa ít nhất 500m mới đảm bảo vệ sinh môi trường. Đất xây trường nằm trong quỹ đất dự phòng do xã Ia Piar quản lý, vì xã không còn quỹ đất nơi khác để bố trí nên buộc phải xây trường tại vị trí có khu nhà mồ này”.

Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu? Images438702_thayvatronoidaykhinaohetkho
Cách điểm chính của Trường tiểu học Nguyễn Trãi hơn 1 km,
có một dãy phòng học gồm 3 phòng gỗ ván tạm bợ

Phòng học “ngàn sao”

Những bức xúc về trường lớp ở xã Ia Piar, huyện Phú Thiện, Gia Lai chưa dừng lại ở đó. Cách điểm chính của Trường tiểu học Nguyễn Trãi hơn 1 km, dọc theo quốc lộ 25 là điểm trường thôn Plei Ksing A, B. Tại đây có một dãy phòng học gồm 3 phòng gỗ ván tạm bợ và 1 phòng xây cấp 4 được dựng lên giữa bãi đất trũng đọng nước cho 2 lớp mẫu giáo 5 tuổi và 2 lớp 1, 1 lớp 2 sử dụng 2 buổi trong ngày.

Có mặt tại đây, chúng tôi ghi nhận cả 3 phòng học gỗ ván ở đây đã xuống cấp trầm trọng. Cột nhà nhỏ xiêu vẹo, vách ván đung đưa cọt kẹt theo chiều gió, mái tôn bong tróc nhìn thấu trời. Cả 24 học sinh lớp 2 đang phải kê bàn ghế ngồi học trên nền đất thấp ẩm ướt.

Cô giáo Rơ Mah H’Liên dừng bài giảng, để chạy ra xua đuổi gần chục con ngỗng của nhà hàng xóm thả bơi tìm thức ăn trước sân trường vừa đi lạc vào lớp học. Cô H’Liên bức xúc nói: “Xung quang trường là nhà dân nền đất cao hơn nhà trường. Không kể mùa lũ lụt, chỉ cần một trận mưa là nước dột khắp nơi, ướt hết cô trò, nước dâng dềnh dàng khắp ngoài sân, ngập đầy trong phòng học. Nhiều hôm đang học giữa chừng thì mưa, nước dâng lềnh phềnh đủ thứ rác bẩn dơ dáy vào phòng học, các em học sinh phải trèo lên ghế để ráng cho xong bài học. Từ năm 2005 đến giờ vẫn phải ngồi học như vậy. Một năm không biết đến bao nhiêu lần cả dãy 4 phòng học này phải cho các em nghỉ học vì ngập nước…”.

Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu? Images438703_nhunglophocngansao
Cột nhà nhỏ xiêu vẹo, vách ván đung đưa cọt kẹt theo chiều gió,
mái tôn bong tróc nhìn thấu trời...

... Mang theo những bức xúc của Trường tiểu học Nguyễn Trãi, chúng tôi làm việc với ông Rơ Com Xuân – Bí thư Đảng ủy xã Ia Piar, huyện Phú Thiện, Gia Lai, ông cho biết: Trường học nằm giữa khu nhà mồ và phòng học gỗ ván xuống cấp, ngập nước là những tồn tại nhiều năm nay, vẫn biết sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe và việc dạy học của thầy trò nhưng xã đang tìm cách giải quyết.

Mới đây chính quyền xã đã đạt được thỏa thuận với làng Plei Trang về việc xã hỗ trợ 2 con bò để sắp tới dân làng tổ chức lễ bỏ mả. Còn việc di dời mồ mả ra khỏi khuôn viên nhà trường là việc phải làm nhưng xã không có kinh phí thực hiện mà phải trông đợi vào sự hỗ trợ của cấp trên. Riêng 3 phòng học gỗ ván đã xuống cấp nằm giữa vùng đất trũng ngập nước của thôn Plei Ksing A, B xã cũng đành bó tay vì không có kinh phí để đầu tư xây mới…”.

Chia tay ngôi trường này trong bóng chiều chạng vạng, những cơn gió lại rít lên từng cơn khiến chúng tôi cảm thấy lạnh lẽo. Mùa này, những cơn mưa rừng lại đến nhiều hơn, không biết các em học sinh rồi sẽ học ra sao !?
https://www.facebook.com/vutuananhnguyen
Admin
Admin
Admin

Điểm tích lũy : 1123
Lần được Thanks : 76
Nhà ở : iake-Phú Thiện-Gia Lai

Bài gửiTiêu đề: Re: Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu?   Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu? EmptyThu Nov 25 2010, 21:36

đây là 1 phần tương lai của huyện Phú Thiện.....hix..nhìn thấy mà thảm quá... Smile Smile Smile Smile
https://phuthien.forumvi.com
nhungbaovu
Chủ tịch xã
Chủ tịch xã
nhungbaovu

Điểm tích lũy : 289
Lần được Thanks : 8
Nhà ở : glung A

Bài gửiTiêu đề: Re: Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu?   Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu? EmptyMon Nov 29 2010, 20:22

hic, nhìn thấy mà thương...huuuuu,buồn qúa không biết Phú Thiện sẽ như thế nào đây :lol: :lol:
Dr.Rose
Chủ tịch xã
Chủ tịch xã
Dr.Rose

Điểm tích lũy : 279
Lần được Thanks : 4
Nhà ở : IaAke

Bài gửiTiêu đề: Re: Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu?   Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu? EmptyMon Nov 29 2010, 21:01

Học sinh than khổ
Chính phủ đâu keo
Rót tiền vèo vèo
Tiền bay nhanh quá
Bay đâu mất tiêu
Học sinh nhà lá
Bàn ghế cập kênh
Mưa thì sợ dột
Nắng thì bụi bay
.................
Học sinh than khổ
Chính phủ đâu keo
...................
Quynhon_II
Chủ tịch tỉnh
Chủ tịch tỉnh
Quynhon_II

Điểm tích lũy : 497
Lần được Thanks : 7
Nhà ở : rừng năm city

Bài gửiTiêu đề: Re: Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu?   Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu? EmptyMon Nov 29 2010, 21:24

dr.rose đã viết:

.................
Học sinh than khổ
Chính phủ đâu keo
...................

Nhung nói hay lắm.!
https://www.facebook.com/pages/FacebookVietnam/128076147194/#!/ho
lonely_engi
Chủ tịch xã
Chủ tịch xã
lonely_engi

Tâm trạng : Cô đơn
Điểm tích lũy : 261
Lần được Thanks : 1
Nhà ở : phú thiện - gia lai

Bài gửiTiêu đề: Re: Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu?   Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu? EmptyMon Nov 29 2010, 21:48

quynhon_II đã viết:
dr.rose đã viết:

.................
Học sinh than khổ
Chính phủ đâu keo
...................

Nhung nói hay lắm.!
xạo quá màj ơi, chị màj đó zz tongue
Quynhon_II
Chủ tịch tỉnh
Chủ tịch tỉnh
Quynhon_II

Điểm tích lũy : 497
Lần được Thanks : 7
Nhà ở : rừng năm city

Bài gửiTiêu đề: Re: Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu?   Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu? EmptyMon Nov 29 2010, 21:59

éc.. tao hỏi trước rùi.! gọi chị là Nhung thôi cũng được... keke
https://www.facebook.com/pages/FacebookVietnam/128076147194/#!/ho
thieugiakute90
Chủ tịch xã
Chủ tịch xã
thieugiakute90

Điểm tích lũy : 223
Lần được Thanks : 18
Nhà ở : khu pho 6 - phu thien - gia lai

Bài gửiTiêu đề: Re: Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu?   Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu? EmptyTue Nov 30 2010, 23:08

huhu thất tội quas1 tiêng nhà nước rót thi vô đâu rồi..... affraid affraid affraid do tham nhũng thui
vanphe_phuthien
Thường dân
Thường dân
vanphe_phuthien

Điểm tích lũy : 46
Lần được Thanks : 0
Nhà ở : phuthiencity

Bài gửiTiêu đề: Re: Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu?   Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu? EmptyFri Dec 03 2010, 12:51

tham j chu. phai noi la qua tham lun ak
http://shock_inox@yahoo.com.vn
Nhoxrua89
Thường dân
Thường dân
Nhoxrua89

Điểm tích lũy : 40
Lần được Thanks : 0
Nhà ở : tt phu thien

Bài gửiTiêu đề: Re: Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu?   Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu? EmptySat Dec 04 2010, 19:05

đây là năm 2010????????
thật là tiền bay theo gió tới túi của "AI" hết rồi....
Hoc+Lam=Giau
Trưởng bản
Trưởng bản

Điểm tích lũy : 83
Lần được Thanks : 3

Bài gửiTiêu đề: Re: Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu?   Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu? EmptyMon Dec 20 2010, 09:18

ôi 4 con nghỗng pale
Chip_coi_1703
Chủ tịch tỉnh
Chủ tịch tỉnh
Chip_coi_1703

Tâm trạng : Bực bội
Điểm tích lũy : 700
Nhà ở : phu thien

Bài gửiTiêu đề: Re: Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu?   Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu? EmptyMon Dec 20 2010, 21:40

nhưng chính nơi đó sẽ xuất hiện những nhân tài. ngày xưa mình cũng từng học ở những nơi như thế. nhưng là 15 năm về trước. ko ngờ bây giờ vẫn còn như thế. thực trạng như thế nào nên hỏi anh Hiếu Mèo. là giáo viên trường Nguyễn Trãi.
u4menh3
Chủ tịch tỉnh
Chủ tịch tỉnh
u4menh3

Điểm tích lũy : 655
Lần được Thanks : 6
Nhà ở : tổ dân phố 10-phú thiện

Bài gửiTiêu đề: Re: Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu?   Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu? EmptyMon Dec 20 2010, 21:44

chúng ta nên lập 1 quỹ từ thiện để đóng góp yêu thương nâng cao trí tuệ
Chip_coi_1703
Chủ tịch tỉnh
Chủ tịch tỉnh
Chip_coi_1703

Tâm trạng : Bực bội
Điểm tích lũy : 700
Nhà ở : phu thien

Bài gửiTiêu đề: Re: Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu?   Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu? EmptyMon Dec 20 2010, 21:59

ý kiến hay. nên đưa vào phần thông báo của diễn đàn.
macheda_tv86
Trưởng thôn
Trưởng thôn
macheda_tv86

Điểm tích lũy : 170
Lần được Thanks : -2
Nhà ở : tổ dân phố 6

Bài gửiTiêu đề: Re: Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu?   Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu? EmptySun Sep 11 2011, 15:43

hi vọng tình trạng này không còn nữa.thế hệ trẻ là tương lai của đất nước như thế này đây.
thaison
Thường dân
Thường dân
thaison

Điểm tích lũy : 29
Lần được Thanks : -1
Nhà ở : cau ake

Bài gửiTiêu đề: Re: Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu?   Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu? EmptySun Sep 11 2011, 16:14

THEO TÔI NGHÍ CHÚNG TA NÊN KHUYÊN GÓP TIÊN DƯA CÁC EM SANG "LÀO" HOẶC "CAM PU CHIA" DU HỌC,DỂ VỀ GIÚP ÍCH CHO ĐẤT NƯỚC,CHƯ CƯ ĐỂ TÌNH TRẠNG THẾ NÀY LA KHÔNG ỔN.SANG DÓ CÁC EM SẼ CÓ CƠ HÔI TIẾP XÚC VỚI NỀN VĂN HOÁ HOANG DÃ "TÁC RĂNG" CÁC EM SẼ THỰC SỰ TRỞ THÀNH "NGƯỜI RỪNG CỦA TAY NGUYÊN"
thaison
Thường dân
Thường dân
thaison

Điểm tích lũy : 29
Lần được Thanks : -1
Nhà ở : cau ake

Bài gửiTiêu đề: Re: Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu?   Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu? EmptySun Sep 11 2011, 16:23

PHƯƠNG ÁN 2 CUẢ TÔI LÀ:CÁC EM NÊN VỀ NHÀ ĐẮP CHĂN ĐI NGỦ Question ,ĐI ĐÂU VỀ ĐÂU LÀM GÌ CHO NÓ MỆT Shocked
CongTu_NhaNgheo91
Chủ tịch tỉnh
Chủ tịch tỉnh
CongTu_NhaNgheo91

Điểm tích lũy : 411
Lần được Thanks : -12
Nhà ở : LêtăngCity

Bài gửiTiêu đề: Re: Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu?   Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu? EmptySun Sep 11 2011, 17:03

thaison đã viết:
PHƯƠNG ÁN 2 CUẢ TÔI LÀ:CÁC EM NÊN VỀ NHÀ ĐẮP CHĂN ĐI NGỦ Question ,ĐI ĐÂU VỀ ĐÂU LÀM GÌ CHO NÓ MỆT Shocked
ko thấy đáng thương hay sao mà nój năng thế,nếu như tuổi thơ cuả bạn ởh trong hoàn cảnh như thế thì bạn thấy thế nào?
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu?   Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu? Empty

Không biết các em nhỏ này giờ sẽ đi về đâu?

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 

Similar topics

-
» Bài hát không biết tên
» Không biết thì thật là phí quá!
» Giao lưu: Vua Lửa - Có ai biết không?
» Ai biết Phú Thiện có những đặc sản gì không?
» KHÔNG CƯỜI KHÔNG LẤY TIỀN
Trang 1 trong tổng số 1 trang